วันศุกร์ที่ 13 มีนาคม พ.ศ. 2569

 

logonew 

 

แผนการจัดการเรียนรู้บูรณาการหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง

กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์                      รายวิชาคณิตศาสตร์      รหัสวิชา

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1  พื้นที่ผิวและปริมาตร                                       ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3                       แผนการเรียนรู้ที่  16  เรื่อง  การสรุปองค์ความรู้ เรื่อง พื้นที่ผิวและปริมาตร จากการทำโครงงาน   

เวลา 1 ชั่วโมง

ผู้สอน นางสาวบังอร   สวนพลู            

_____________________________________________________________________

มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด

          มาตรฐาน ค 2.1 เข้าใจพื้นฐานเกี่ยวกับการวัด วัดและคาดคะเนขนาดของสิ่งที่ต้องการวัด

          ตัวชี้วัด ม.3/2 หาปริมาตรของปริซึม ทรงกระบอก พีระมิด กรวย และทรงกลม

          มาตรฐาน ค 2.2 แก้ปัญหาเกี่ยวกับการวัดได้

          ตัวชี้วัด ม.3/1 ใช้ความรู้เกี่ยวกับพื้นที่ พื้นที่ผิว และปริมาตรในการแก้ปัญหา

ในสถานการณ์ต่าง ๆ

          มาตรฐาน ค 3.1 อธิบายและวิเคราะห์รูปเรขาคณิตสองมิติและสามมิติ

          ตัวชี้วัด ม.3/1 อธิบายลักษณะและสมบัติของปริซึม ทรงกระบอก พีระมิด กรวย และทรงกลม

 

จุดประสงค์การเรียนรู้

          ด้านความรู้

          1. นักเรียนสามารถการสรุปองค์ความรู้ เรื่อง พื้นที่ผิวและปริมาตร โดยใช้โครงงานได้

ด้านทักษะ / กระบวนการ

1.  การแก้ปัญหา

          2.  การให้เหตุผล

          3.  การสื่อสาร  การสื่อความหมายและการนำเสนอ

          ด้านคุณลักษณะ

          1. มีความรับผิดชอบ

สาระสำคัญ

           การสรุปองค์ความรู้ เรื่อง พื้นที่ผิวและปริมาตร โดยใช้การทำโครงงาน

 

สาระการเรียนรู้

          การสรุปองค์ความรู้ผ่านโครงงาน (Project-Based Learning: PBL) คือกระบวนการที่ผู้เรียนลงมือปฏิบัติจริงเพื่อแก้ปัญหาหรือสร้างสรรค์ผลงาน โดยใช้ความรู้จากหลายศาสตร์มาบูรณาการ              เริ่มจากกำหนดประเด็น วางแผน ลงมือทำ และนำเสนอผลลัพธ์ ซึ่งช่วยพัฒนาทักษะการคิดวิเคราะห์ การทำงานร่วมกัน และการสังเคราะห์องค์ความรู้จากรูปธรรมสู่ความคิดที่เป็นนามธรรม 

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

1.  ความสามารถในการสื่อสาร

2.   ความสามารถในการแก้ปัญหา

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1 .ใฝ่เรียนรู้

ตัวชี้วัดที่ 4.2  แสวงหาความรู้รู้จากแหล่งเรียนรู้ต่าง ๆ ทั้งภายในและภายนอกโรงเรียนด้วยการเลือกใช้สื่ออย่างเหมาะสม สรุปเป็นองค์ความรู้ และสามารถนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้

2. อยู่อย่างพอเพียง

ทักษะที่จำเป็นต่อการเรียนรู้ในศตวรรษที่ 21

          Reading คือ สามารถอ่านออก

          (W)Riting คือ สามารถเขียนได้

          Critical thinking and problem solving คือ มีทักษะการคิดวิเคราะห์ การคิดอย่างมีวิจารณญาณ และสามารถแก้ไขปัญหาได้

          Career and learning skills คือ มีทักษะอาชีพและการเรียนรู้

          Communication, information and media literacy คือ มีทักษะในการสื่อสารและการรู้           เท่าทันสื่อ

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้     

            ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

1. ครูสนทนา ซักถามปัญหาของนักเรียนเกี่ยวกับ เรื่อง พื้นที่ผิวและปริมาตร โดยการตั้งคำถาม เช่น 1) นักเรียนสามารถหาพื้นที่ผิวของปริซึมและทรงกระบอกได้อย่างไร 2) นักเรียนสามารถหาปริมาตรของปริซึม ทรงกระบอก พีระมิด กรวย และทรงกลม ได้อย่างไร 3) ปริมาตรปริซึมกับพีระมิดมีความสัมพันธ์กันอย่างไร 4) ปริมาตรทรงกระบอกกับทรงกรวยมีความสัมพันธ์กันอย่างไร                  5) ปริมาตรทรงกระบอกกับทรงกลมมีความสัมพันธ์กันอย่างไร เป็นต้น  (ให้นักเรียนใช้ความรู้ในการแสดงความคิดเห็น)      

          ขั้นปฏิบัติการ 

          1.  นักเรียนเข้ากลุ่มที่ทำโครงงานคณิตศาสตร์ ประมาณ 4 - 5  คน โดยคละนักเรียน                เป็นเก่ง ปานกลาง  และอ่อน อยู่ด้วยกัน

          2.  นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันสรุปองค์ความรู้ที่ด้ จากการทำโครงงานคณิตศาสตร์                (ให้นักเรียนใช้ความรู้ในการแสดงความคิดเห็น โดยใช้หลักความมีเหตุผลในการอธิบาย)

          3.  นักเรียนแต่ละกลุ่มนำเสนอ โครงงานคณิตศาสตร์ ที่นักเรียนทำหน้าชั้นเรียน

ขั้นสรุปความรู้

          1.  ครูและนักเรียนทุกกลุ่มร่วมกันสรุปองค์ความรู้ เรื่อง พื้นที่ผิวและปริมาตร โดยเอาความรู้ที่ได้จากโครงงานคณิตศาสตร์มาสรุป (นักเรียนได้คิดวิเคราะห์อย่างมีสติ รอบคอบ รอบรู้ มีเหตุผล นักเรียนซื่อสัตย์โดยการทำแบบฝึกหัดด้วยตัวเองไม่ลอกงานของผู้อื่น)

 

สื่อ/แหล่งเรียนรู้

          สื่อ

          1. ชุดกิจกรรมปฏิบัติการคณิตศาสตร์ เรื่อง พื้นที่ผิวและปริมาตร

             ชุดที่ 1 เรื่อง พื้นที่ผิวและปริมาตรของปริซึม

          2. ชุดกิจกรรมปฏิบัติการคณิตศาสตร์ เรื่อง พื้นที่ผิวและปริมาตร

             ชุดที่ 2 เรื่อง พื้นที่ผิวและปริมาตรของทรงกระบอก

          3. ชุดกิจกรรมปฏิบัติการคณิตศาสตร์ เรื่อง พื้นที่ผิวและปริมาตร

             ชุดที่ 3 เรื่อง ปริมาตรของพีระมิด

          4. ชุดกิจกรรมปฏิบัติการคณิตศาสตร์ เรื่อง พื้นที่ผิวและปริมาตร

             ชุดที่ 4 เรื่อง ปริมาตรของกรวย

          5. ชุดกิจกรรมปฏิบัติการคณิตศาสตร์ เรื่อง พื้นที่ผิวและปริมาตร

             ชุดที่ 5 เรื่อง ปริมาตรของทรงกลม

แหล่งการเรียนรู้

          1.  website:  statza.bolgspot.com

          2. Fanpage:  คนรักคณิตศาสตร์ "ง่ายกว่าที่คิด"


การวัดและการประเมินผล

          ครูประเมินการเรียนรู้ของนักเรียน ดังนี้

          1. สังเกตจากการมีส่วนร่วมในกิจกรรมในห้องเรียน

          2. ผลจากการตรวจแผนที่ความคิด (Mind Mapping)

กระบวนการวัดผลประเมินผล

กิจกรรม

ระดับคุณภาพ

ดีมาก   (10-9)

ดี   (8-6)

พอใช้   (5-3)

ควรปรับปรุง   (2-1)

เนื้อหา

 

แสดงความรู้ความเข้าใจในเนื้อหา
ที่ค้นคว้ามาอย่างดีมาก มีขั้นตอน ครบถ้วน มีการสรุปความคิดเห็น
โดยใช้เหตุผลได้อย่างสมเหตุสมผล

แสดงความรู้ความเข้าใจในเนื้อหา
ที่ค้นคว้ามาอย่างดี มีขั้นตอน ครบถ้วน มีการสรุปความคิดเห็นโดยใช้เหตุผลได้อย่างสมเหตุสมผล

แสดงความรู้ความเข้าใจในเนื้อหา
ที่ค้นคว้าปานกลาง ขาดขั้นตอน และรายละเอียด มีการสรุปความคิดเห็น

แสดงความรู้ความเข้าใจในเนื้อหา
ที่ค้นคว้าปานกลาง ขาดขั้นตอน และรายละเอียด ไม่มีการสรุปความคิดเห็น

การนำเสนอผลงาน

 

จัดทำแผนภาพอย่างเป็นระบบ และนำเสนอด้วยข้อมูลที่ถูกต้อง ครอบคลุมหัวข้อและรายละเอียดที่สำคัญ

จัดทำแผนภาพอย่างเป็นระบบและ นำเสนอด้วยข้อมูลแบบที่ถูกต้อง
ครอบคลุมหัวข้อสำคัญ
ขาดรายละเอียดในบางหัวข้อ

จัดทำแผนภาพ นำเสนอด้วยข้อมูลถูกต้อง แต่ไม่ครอบคุลมในหัวข้อสำคัญบางประเด็นและขาดรายละเอียด

จัดทำแผนภาพ นำเสนอด้วยข้อมูลถูกต้องบางส่วน ขาดบางประเด็นสำคัญและขาดรายละเอียด

การออกแบบ

 

มีการใช้ รูปภาพ ตัวอักษรและสีสัน เร้าความสนใจ  มีมาตราส่วนและสมดุล

ของภาพ

มีการใช้ ตัวอักษรและสีสัน เร้าความสนใจ  มีมาตราส่วนและสมดุลของภาพ

มีการใช้ ตัวอักษรและสีสัน น่าสนใจ  ขาดมาตราส่วนและสมดุลของภาพ

ขาดการใช้ ตัวอักษรและสีสัน 
มาตราส่วนและสมดุลของภาพไม่ได้สัดส่วน

ระดับคุณภาพ    10-9 = ดีมาก

                     8-6  = ดี

                   5-3  = พอใช้    

                    2-1 =ควรปรับปรุง

ผลการประเมิน  26-30  = ดีมาก          

                     20-25  = ดี

                   11-19  = พอใช้            

                     0-10  =  ควรปรับปรุง

 

 

สิ่งที่ต้องการวัด

วิธีการวัด/เครื่องมือ

เกณฑ์ในการวัดและประเมิน

2.  ความรับผิดชอบ

-  แบบสังเกตพฤติกรรมของนักเรียน

ดีมาก   คือ

- มีอุปกรณ์การเรียนครบถ้วน

- มีการซักถามข้อสงสัยระหว่างเรียนและหลังเรียน

- มีความกระตือรือร้นหาความรู้มาก่อนล่วงหน้า

ดี   คือ

- มีอุปกรณ์การเรียนไม่ครบถ้วน

- มีการซักถามข้อสงสัยระหว่างเรียนและหลังเรียน

- มีความกระตือรือร้นหาความรู้มา

พอใช้   คือ

- มีอุปกรณ์การเรียนครบถ้วน

- ไม่ค่อยสักถามข้อสงสัยแต่มีบ้าง

ปรับปรุง  คือ

- มีอุปกรณ์การเรียนไม่ครบ

- ไม่มีการซักถามข้อสงสัย

 

 

 

 

 

 


เกณฑ์การประเมิน/ระดับคุณภาพ

          คะแนน 4 หมายถึง ดีมาก

          คะแนน 3 หมายถึง ดี

          คะแนน 2 หมายถึง พอใช้

          คะแนน 1 หมายถึง ปรับปรุง

 

 

รายการประเมิน

ความสามารถของผู้เรียน

ระดับคุณภาพ

4

3

2

1

1. การแก้ปัญหา

ใช้วิธีการที่เหมาะสมในการแก้ปัญหาและคำนวณคำตอบ

 

 

 

 

2.  การใช้เหตุผล

สรุปผลและบอกเหตุผลการสรุปได้

 

 

 

 

3. การสื่อความหมายและการนำเสนอ

ใช้ภาษาสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์แสดงความหมายและนำเสนอได้ถูกต้อง

 

 

 

 

ระดับคุณภาพ

4 = ดีมาก   3 = ดี   2 = พอใช้   1 = ควรปรับปรุง    คะแนนที่ได้

 

 

 

 

 

เกณฑ์การให้คะแนนด้านทักษะ  /  กระบวนการทางคณิตศาสตร์

 

ทักษะ  /  กระบวนการ            การแก้ปัญหา   

 

คะแนน:ระดับคุณภาพ

ความสามารถในการแกปัญหาที่ปรากฏให้เห็น

4  :  ดีมาก

ใช้ยุทธวิธีดำเนินการแก้ปัญหาสำเร็จ อย่างมีประสิทธิภาพ อธิบายถึงเหตุผลในการใช้วิธีการดังกล่าวได้เข้าใจชัดเจน

3  :  ดี

ใช้ยุทธวิธีดำเนินการแก้ปัญหาสำเร็จ แต่น่าจะอธิบายถึงเหตุผลในการใช้วิธีการดังกล่าวได้ดีกว่านี้

2  :  พอใช้

มียุทธวิธีดำเนินการแก้ปัญหา สำเร็จเพียงบางส่วน อธิบายถึงเหตุผลในการใช้วิธีการดังกล่าวได้บางส่วน

1  :  ควรแก้ไข

มีร่องรอยการแก้ปัญหาบางส่วน เริ่มคิดว่าทำไมจึงต้องใช้วิธีการนั้นแล้วหยุด อธิบายต่อไม่ได้ แก้ปัญหาไม่สำเร็จ

0  :  ควรปรับปรุง

ทำได้ไม่ถึงเกณฑ์ข้างต้นหรือไม่มีร่องรอยการดำเนินการแก้ปัญหา

         


ทักษะ / กระบวนการ        การให้เหตุผล

 

คะแนน:ระดับคุณภาพ

ความสามารถในการให้เหตุผลที่ปรากฏให้เห็น

4  :  ดีมาก

มีการอ้างอิง เสนอแนวคิดประกอบการตัดสินใจอย่างมีเหตุผล

3  :  ดี

มีการอ้างอิงที่ถูกต้องบางส่วน และเสนอแนวคิดประกอบการตัดสินใจ

2  :  พอใช้

เสนอแนวคิดไม่สมเหตุสมผลในการประกอบการตัดสินใจ

1  :  ควรแก้ไข

มีความพยายามเสนอแนวคิดประกอบการตัดสินใจ

0  :  ควรปรับปรุง

ไม่มีแนวคิดประกอบการตัดสินใจ

 

ทักษะ / กระบวนการ     การสื่อสาร  การสื่อความหมายทางคณิตศาสตร์  และการนำเสนอ

 

คะแนน:ระดับคุณภาพ

ความสามารถในการสื่อสาร  การสื่อความหมายทางคณิตศาสตร์

 และการนำเสนอที่ปรากฏให้เห็น

4  :  ดีมาก

ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ที่ถูกต้อง นำเสนอโดยใช้กราฟ  แผนภูมิ หรือตารางแสดงข้อมูลประกอบตามลำดับขั้นตอน เป็นได้ระบบ  กระชับ ชัดเจน และมีความละเอียดสมบูรณ์

3  :  ดี

ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์  นำเสนอโดยใช้กราฟ  แผนภูมิ หรือตารางแสดงข้อมูลประกอบตามลำดับขั้นตอนได้ถูกต้อง                                 ขาดรายละเอียดที่สมบูรณ์

2  :  พอใช้

ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์  พยายามนำเสนอข้อมูลโดยใช้กราฟ  แผนภูมิ หรือตารางแสดงข้อมูลประกอบชัดเจนบางส่วน

1  :  ควรแก้ไข

ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ อย่างง่าย ๆไม่ได้ใช้กราฟ แผนภูมิหรือตารางเลย  และการนำเสนอข้อมูลไม่ชัดเจน

0  :  ควรปรับปรุง

ไม่นำเสนอข้อมูล

 

 


ข้อเสนอแนะและความคิดเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์

 

................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

 

ลงชื่อ.............................................................

(นางสาวเนตรชนก เทือกแถว)

หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์

                                   วันที่ 30 เดือน ตุลาคม พ.ศ. 2568

.

ข้อเสนอแนะและความคิดเห็นของหัวหน้าฝ่ายวิชาการ

 

................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

 

ลงชื่อ........................................................

(นางสาวชุตินันท์ เดือนแรม)

หัวหน้าฝ่ายวิชาการ

วันที่ 31 เดือน ตุลาคม พ.ศ. 2568

ข้อเสนอแนะและความคิดเห็นของรองผู้อำนวยการสถานศึกษา

 

................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

 

           ลงชื่อ....................................................

(นายชลิต บัวทอง)

รองผู้อำนวยการสถานศึกษา

โรงเรียนวัดป่าคาเจริญวิทยา

                                       วันที่ 3 เดือน พฤศจิกายน พ.ศ. 2568

 

 

 

บันทึกผลหลังสอน

ผลการจัดการเรียนการสอน

 

................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

 

ปัญหาและอุปสรรค

 

................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

 

ข้อเสนอแนะ/แนวทางในการแก้ปัญหาและพัฒนา

 

................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

 

                                           ลงชื่อ............................................................. ผู้บันทึกการสอน

                                                              (นางสาวบังอร   สวนพลู)

                                                                           ครู

                                                      วันที่................ เดือน............................พ.ศ. 2568

                  


แนวทางการนำปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงมาใช้ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ผู้สอนนำหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงมาใช้ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้

1.      ผู้สอนนำหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงมาใช้ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ดังนี้

 

หลักพอเพียง/ประเด็น

ความพอประมาณ

ความมีเหตุผล

การมีภูมิคุมกันที่ดีในตัวเอง

เนื้อหา

จัดเตรียมเนื้อหาเรื่องการฐานนิยมสอดคล้องกับตัวชี้วัด ความยากง่ายของเนื้อหาเหมาะสมกับความสนใจและวัยของผู้เรียน

ผู้เรียนเรียนด้วยความเข้าใจได้รับความรู้ ตรงตามมาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด

นำความรู้จากเนื้อหาที่เรียนไปปฎิบัติได้อย่างถูกต้อง

เวลา

กำหนดเวลาในการจัดกิจกรรมมีความเหมาะสม

ดำเนินกิจกรรมได้ตามแผนที่กำหนด

กิจกรรมการสอนบรรลุตามแผน

แหล่งเรียนรู้

1.  website:  statza.bolgspot.com

2. Fanpage:  

คนรักคณิตศาสตร์

"ง่ายกว่าที่คิด"

 

มีสื่อการเรียนรู้ที่หลากหลาย

เหมาะสมกับวัยนักเรียน

สื่อ-อุปกรณ์

ใบความรู้

เหมาะสมกับวัย

มีความพร้อมในการเรียนรู้

การประเมินผล

ให้นักเรียนฝึกปฏิบัติ  และสังเกตพฤติกรรมการทำงาน

สอดคล้องกับกิจกรรม

เห็นพัฒนาการของนักเรียน

ความรู้

คุณธรรม

ความรู้ที่ครูใช้ในการเตรียมการสอน

- การเขียนแผนการจัดการเรียนรู้

- การเลือกใช้สื่อการเรียนรู้ที่เหมาะสม

- การวัดและประเมินผล

คุณธรรมที่ครูใช้ในการเตรียมการสอน

- ความรับผิดชอบต่อหน้าที่

- ความมีวินัยเป็นแบบอย่างที่ดีให้กับนักเรียน

- ความขยันมุ่งมั่นในการจัดการเรียนการสอน

 

 


          2.  ผลที่เกิดกับผู้เรียนสอดคล้องกับหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงจากการจัดกิจกรมการเรียนรู้

                   2.1  ผู้เรียนได้เรียนรู้หลักคิดและฝึกปฏิบัติตามหลัก  3  ห่วง  2  เงื่อนไข  ดังนี้

 

หลักพอเพียง

ความพอประมาณ

ความมีเหตุผล

การมีภูมิคุ้มกันที่ดี

นักเรียนเรียนรู้และปฏิบัติกิจกรรมที่ได้รับมอบหมายด้วยความตั้งใจอย่างเต็มศักยภาพ และปฏิบัติกิจกรรมสำเร็จตามที่ได้รับมอบหมายและตามมาตรฐานตัวชี้วัด

ผู้เรียนปฏิบัติกิจกรรมที่ได้รับมอบหมายอย่างมุ่งมั่น

มีสมาธิในการใฝ่เรียนรู้ ได้รับความรู้มีทักษะเกี่ยวกับการหาค่าพื้นที่ผิวและปริมาตร

นำความรู้จากการเรียนไปใช้ในการศึกษาต่อในระดับสูงต่อไปรวมทั้งนำความรู้ที่ได้ไปใช้ในชีวิตประจำวันได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ความรู้

คุณธรรม

1.  การหาพื้นที่ผิวและปริมาตรของรูปทรงเรขาคณิต

 

- ความรับผิดชอบต่อชิ้นงานที่ได้รับมอบหมาย

- แบ่งปันความรู้ให้กับเพื่อน

-  ใฝ่เรียนใฝ่รู้ต่อการเรียน

-  มีสติและใช้เหตุผลในการตัดสินใจ

         


                   2.2  ผู้เรียนได้เรียนรู้การใช้ชีวิตที่สมดุลและพร้อมรับการเปลี่ยนแปลงใน  4 มิติ  ตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ดังนี้

 

ด้าน

องค์ประกอบ

สมดุลและพร้อมรับการเปลี่ยนแปลงในด้านต่างๆ

วัตถุ

สังคม

สิ่งแวดล้อม

วัฒนธรรม

ความรู้

ใช้ใบความรู้ที่ได้รับให้เกิดประโยชน์และเก็บรักษาหลังจากการใช้แล้ว

นักเรียนรู้บทบาทหน้าที่ของสมาชิกในกลุ่ม รับฟังความคิดเห็นของเพื่อนๆในกลุ่ม

ไม่ส่งเสียงดังรบรวนผู้อื่นในขณะดำเนินกิจกรรม

มีความเป็นกัลยาณมิตรต่อเพื่อนๆในห้อง

ทักษะ

มีทักษะในการหาค่าปริมาตรและพื้นที่ผิว

มีทักษะในความเป็นประชาธิปไตย รับฟังความคิดเห็นของเพื่อนๆในกลุ่ม

ทักษะในการรักษาสิ่งต่างๆที่อยู่รอบๆตัว

รู้จักเอื้อเฟื้อ  แบ่งปันความรู้และช่วยเหลือเพื่อนๆด้วยความเต็มใจ

ค่านิยม

ตระหนักและเห็นคุณค่าของแหล่งเรียนรู้ในโรงเรียน มาเป็นสื่ออุปกรณ์ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้

มีความรับผิดชอบต่อการทำงานของกลุ่ม

เห็นคุณค่า ประโยชน์ของแหล่งเรียนรู้

เห็นคุณค่าของวัฒนธรรมมีการเคารพกฎ  กติกา  และข้อตกลงของกลุ่ม ของห้องเรียนและสถานศึกษา

 


แบบประเมินแผนการจัดการเรียนรู้ รายวิชา คณิตศาสตร์ 3

โรงเรียนวัดป่าคาเจริญวิทยา

ภาคเรียนที่  £  1  £  2  ชั้นมัธยมศึกษาปีที่  3  ปีการศึกษา  2568

ครูผู้สอน  นางสาวบังอร   สวนพลู

 

คำชี้แจง  โปรดเขียนเครื่องหมาย  P  ลงในช่องที่ตรงกับระดับการประเมิน

ระดับการประเมิน 5 หมายถึง ดีเยี่ยม   ระดับการประเมิน 3 หมายถึง ดี       ระดับการประเมิน 1 หมายถึง ปรับปรุง  ระดับการประเมิน 4 หมายถึง ดีมาก        ระดับการประเมิน 2 หมายถึง พอใช้

ระดับการประเมิน

รายการประเมิน

5

4

3

2

1

1.       กำหนดมาตรฐาน/ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ครอบคลุมพฤติกรรมการเรียนรู้                 ด้านพุทธพิสัย ทักษะพิสัย และจิตพิสัย

 

 

 

 

 

2.       ความสอดคล้องมาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด/สาระสำคัญและกิจกรรมการเรียนรู้

 

 

 

 

 

3.       กิจกรรมการเรียนรู้มีความครอบคลุมการพัฒนาผู้เรียนให้มีความรู้ ทักษะกระบวนการ สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียนและคุณลักษณะอันพึงประสงค์

 

 

 

 

 

4.       กิจกรรมการเรียนรู้ตอบสนองความแตกต่างระหว่างบุคคล

 

 

 

 

 

5.       กิจกรรมการเรียนรู้หลากหลายและเน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ

 

 

 

 

 

6.       นำภูมิปัญญาท้องถิ่นและสื่อเทคโนโลยีมาประยุกต์ใช้ในการเรียนการสอน

 

 

 

 

 

7.       สื่อการเรียนรู้มีความเหมาะสมสอดคล้องกับกิจกรรมการเรียนการสอน

 

 

 

 

 

8.       ประเมินความก้าวหน้าของผู้เรียนด้วยวิธีที่หลากหลายเหมาะสมกับธรรมชาติวิชา

 

 

 

 

 

9.       วิเคราะห์ผลการประเมินแล้วนำมาใช้ในการสอนซ่อมเสริม

 

 

 

 

 

10.   วิธีวัดและเครื่องมือวัดสอดคล้องกับพฤติกรรมที่กำหนดไว้ในตัวชี้วัดหรือจุดประสงค์             การเรียนรู้

 

 

 

 

 

รวม/สรุปผล

 

 

 

 

 

รวม/เฉลี่ย สรุปผล

 

 

 

 

 

 

ข้อคิดเห็น/ข้อเสนอแนะ

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………..…….…

สรุปผลการประเมินแผนการจัดการเรียนรู้

Ø 4.50 - 5.00  หมายถึง  ดีเยี่ยม         

Ø 3.50 - 4.49  หมายถึง  ดีมาก

Ø 2.50 - 3.49  หมายถึง  ดี

Ø 1.50 - 2.49  หมายถึง  พอใช้

Ø 1.00 - 1.49  หมายถึง  ปรับปรุง

 

                                                                     ลงชื่อ....................................................ผู้ประเมิน

                                                                                    (นายชลิต บัวทอง)

                                                            รองผู้อำนวยการสถานศึกษา โรงเรียนวัดป่าคาเจริญวิทยา

 

 

 

แบบตรวจแผนการจัดการเรียนรู้

โรงเรียนวัดป่าคาเจริญวิทยา

รหัสวิชา  23101  รายวิชา  คณิตศาสตร์   ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3

ภาคเรียนที่  £  1  £  2  ปีการศึกษา  2568  ครูผู้สอน  นางสาวบังอร   สวนพลู

 

1.      ทุกองค์ประกอบของแผนการจัดการเรียนรู้สอดคล้องกับมาตรฐานและตัวชี้วัด

          £  เหมาะสม  £  ควรแก้ไข/เพิ่มเติม

……………………………………………………………………………………………………………………………………………….………………………………………………………………………………………………………………………………

2.      กิจกรรมการเรียนการสอนเป็นไปตามลำดับขั้นตอน

          £  เหมาะสม  £  ควรแก้ไข/เพิ่มเติม

……………………………………………………………………………………………………………………………………………….………………………………………………………………………………………………………………………………

3.      สื่อและอุปกรณ์สอดคล้องกับกิจกรรมการเรียนการสอน

          £  เหมาะสม  £  ควรแก้ไข/เพิ่มเติม

……………………………………………………………………………………………………………………………………………….………………………………………………………………………………………………………………………………

4.      เวลาที่ใช้ในการสอนในแต่ละแผนการจัดการเรียนรู้

          £  เหมาะสม  £  ควรแก้ไข/เพิ่มเติม

……………………………………………………………………………………………………………………………………………….………………………………………………………………………………………………………………………………

5.      การวัดและประเมินผล

          £  เหมาะสม  £  ควรแก้ไข/เพิ่มเติม

……………………………………………………………………………………………………………………………………………….………………………………………………………………………………………………………………………………

 

                                                     ลงชื่อ........................................................ผู้ตรวจ

                                                              (นางสาวชุตินันท์ เดือนแรม)

                                                              ตำแหน่ง  หัวหน้าฝ่ายวิชาการ

อนุญาตให้ใช้จัดการเรียนการสอนได้

 

                                                     ลงชื่อ........................................................

                                                                  (นายชลิต บัวทอง)

                                            รองผู้อำนวยการสถานศึกษา โรงเรียนวัดป่าคาเจริญวิทยา

ไม่มีความคิดเห็น: